Chúc năm mới an khang, thịnh vượng, tài lộc, vui vẻ và hạnh phúc

Hướng dẫn cài đặt thông số PID cho biến tần Micromaster MMx bằng phần mềm Starter

Thảo luận trong 'Siemens Drive-Các loại biến tần' bắt đầu bởi admin, 26 Tháng hai 2013.

1. admin Administrator

Lâu nay việc cài đặt thông số PID của biến tần đươc đông đảo các bạn quan tâm và cũng có nhiều ý kiến thắc mắc nhất trong những vấn đề tự động hóa và cái đặt thông số cho biến tần. Có thể nói việc cài đặt bằng tay khiến cho một số anh em kỹ sư, kỹ thuật viên bối rối và nhiều khi nhấm lẫn. Vì vậy nếu dùng phần mềm hỗ trợ thì công việc sẽ sáng sủa hơn và rất dễ dàng trong việc giám sát thông số cũng như theo dõi "trend" của bộ PID. Nếu một bộ biến tần có kết nối truyền thông với máy tính thì công việc sẽ dẽ dàng, còn không, anh em cũng có thể dùng phần mềm này để cài đặt thông số sau đó cài bằng tay trên BOP/PMU sẽ dễ dàng hơn nhiều.

1. PID Function Diagram
    Muốn hiểu sâu hơn về cấu trúc, chức năng, giải thuật của bộ PID trong biến tần của Siemens Micromaster MM440 (mình lấy MM440 làm ví dụ) các bạn nên nghiên cứu tài liệu "Please login or register to view links" của Siemens để hiểu kỹ các thông số và đặc biệt chú ý đến function diagram trong hình sau.
    PID Function.png
    Khi các bạn hiểu được cái function diagram này rồi thì việc cài đặt thông số không còn là vấn đề nữa.
    Với kinh nghiệm của mình thì các bạn cần lưu ý thông số Setpoint P2253; Feedback P2264; Kp P2280; Tn P2285; D/dt P2274; Transducer type P2271 và tất nhiên không thể bỏ qua P2200 PID enable. Theo mình đây là những thông số quyết định đến độ chính xác của bộ PID mà chúng ta không thể bỏ qua.
    Thực ra, thông số D rất ít khi được sử dụng, với những điều khiển với yêu cầu mức độ chính xác cao dùng vector speed controller như giây chuyền sơn/mạ tôn, giấy nhưng mình cũng chỉ dùng đến P,I cũng là đủ để điều khiển rồi nên thông thường P2274 set =0.
    atk365 thích bài này.
  2. admin Administrator

2. Sử dụng phần mềm phần mềm Starter để cài đặt thông số PID
    Bây giờ khi các bạn đã hiểu được cái function diagram rồi thì chuyện cài đặt thông số là dễ dàng. Tất cả các thông số đều có trang trang trên, đều liên quan đến thông số cài đặt PID.
    Bây giờ hãy nhờ phần mềm trợ giúp sẽ nhanh hơn.
    Chạy chương trình Starter lên và tạo một project, khai báo các thông số giống như trong hình 1 dưới đây.
    Step 1.JPG

Sau khi tạo project và chon các thông số như biến tần model, control mode, các thông số motor bạn sẽ có hình 2. Các bạn làm theo các bước như trong hình sau
    Step 2.JPG

Enable hàm PID thì nó mới hoạt động được như hình sau.
    Step 3.JPG

atk365 thích bài này.
  3. admin Administrator

2. Sử dụng phần mềm phần mềm Starter để cài đặt thông số PID (tiếp theo)
    sau khi chon P2200=1 tức là enable PID function thì PID function hiện ra như trong hình dười đây.
    Step 5.JPG

Đặc biệt lưu ý đến thông số P2271 vì nếu sử dụng tín hiệu của bộ transducer bị ngược sẽ không điều khiển PID được. Thỉnh thoang ta gặp một số transducer cho tín hiệu ra ngược (chẳng hạn để đo tín hiệu áp suất, khi áp tăng tín hiệu giảm và khi áp giảm thì tín hiệu tăng). Gặp trường hợp này thì phải đọc kỹ trong manual của Siemens để đổi. Thông thường thông số này =0 túc là dùng tín hiệu thuận, nếu gặp trường hợp tín hiều ngược thì đổi thình 1.
    Thông số P2270 thì thường không cần quan tâm vì hầu hết các trường hợp đều chạy tốt với giá trị default.
    Tùy chỉnh thông số Kp, Tn thì tốt nhất nên dùng trend khi các bạn có máy tính kết nối với Thông thường với hầu hết các ứng dung ta nên dùng chức năng Auto turn sau đó căn cứ vào đường đặc tuyến trên màn hình mà ta tăng hay giảm cho phù hợp.
    Các bạn chịu khó tìm hiểu thêm về phần mềm Starter là biết các sử dụng, nếu có thời gian mình sẽ viết tiếp về hướng dẫn sử dụng phần mềm này.

Mong được sự ủng hộ của các bạn,
    Cảm ơn nhiều :D
    Admin
    atk365, van thuong, vuhoang and 5 others like this.
  4. MinhTu VU New Member

thanks so much !
  5. phamloipro New Member

hjx, ad giúp e xem qua cái đồ án nafyb dc không ạ, thầy cho khoai quá mà không biết thế nào, giúp e với
  6. phamloipro New Member

đây ạ, các anh giúp em với, e sắp phải nộp ạ, hjx hjx

Các file đính kèm:

7. Lê Tí Moderator

Đi làm đồ án là thế này thì, tôi cũng không biết nói gì hơn, bản thân là giảng viên ngành điện công nghiệp đọc mà thấy buồn.
  8. admin Administrator

Đây là đồ án, em phải tự làm thôi, cái gì không hiểu thì anh mới giúp em được chứ anh không làm thay em được. Còn làm thay cho em hết thì em đâu cần gì phải học nữa đúng không. Hãy tìm hiểu kỹ, đọc nhiểu tài liệu, coi lại lý thuyết, tài liệu của Siemens trên trang này có rất nhiều lắm đó. Hãy vận động nhiều nữa thì mới biết được nhiều nhé.
    nguyenanh.haui86 thích bài này.
  9. ledunghy New Member

em có con biến tần LS. hiện tại em dùng để ổn định tốc độ sử dụng PI. nhưng hệ số PI của em hiện giwof không dùng được vì không ổn định được tốc độ( khi tải tăng lên nhiều). em mới vào nghề. mong anh em giúp em.
    admin thích bài này.
  10. admin Administrator

Em sang box LS đi, có bạn @sinhthai sẽ giúp em
  11. letranlong New Member

anh admi cho em hỏi về Drive ES em không hiểu về driver ES, driver ES để làm gì vậy anh
  12. admin Administrator

Điều này em phải tìm hiểu thêm thôi, em hãy đọc trong phần Readme của nó hay đọc help của nó cũng có nói mà. Nhiều bạn cũng đã hỏi câu tương tự, điều này chứng tỏ các bạn ít đọc tìm hiều một phần mềm có chức năng gì, dùng để làm gi? vvv.
    có thể nói sơ như thế này nhé, Drive ES là "drive engineering system"
    "Drive ES Basic enables you to configure, start up, service and diagnose drive units from the SIEMENS A&D spectrum of products.
    The optional packages
    Drive ES Graphic
    Drive ES SIMATIC
    Drive ES PCS7
    are available as add-ons to Drive ES Basic.
    The function of Drive ES is to integrate A&D drive systems into the concept of Totally Integrated Automation."
    Có thể dịch sơ đoạn này như sau: Drive ES cho phép cấu hình, khởi tạo, service và chẩn đoán các lại drive từ Siemens A&D.
    Nó bao gồm các gói phần mềm lựa chọn sau:
    Drive ES Graphic
    Drive ES Simatic
    Drive ES PCS7
    Chúng là những phần mềm cài thêm trong gói Drive ES Basic.
    Chức năng của Drive ES là tích hợp hên thống Automation và Drive vào trong một cái gọi là "tích hợp tự đông hóa tất cả trong một" hihihihih, dịch như "shit" :D. Nhưng có thể hiểu thế này.
    Bạn lập trình PLC, bạn có cả biến tần kết nối trên hệ thống. Nếu không có phần mềm này thì bạn phải mở từng loại chương trình một để cấu hình và bạn không thấy được các thứ khác. Ví dụ bạn mở Step 7 manager thì không biết đến số lượng drive, những loại nào, số lượng bao nhiêu ...
    Còn nếu bạn cài Drive ES thì khi bạn mở một project lên, bạn sẽ thấy được chúng tích hợp trên một dự án của bạn, bạn có thể quản lý chúng vì bạn có thể nhìn thấy chúng xuất hiện trong dự án của bạn.
    Các bạn xem hình đính kèm để hiểu thêm nhé.
    Drive ES.JPG
  13. letranlong New Member

anh admin
    em cài phần mềm sarter
    nhưng khi em đang thì nó bị báo lỗi này nhưng em không biết lỗi gì
    em nhờ anh giúp em.

nhưng khi nó cứ báo lỗi lúc đó em lại chọn ok liên tục
    và rồi cuối cùng em cũng cài được
    nhưng em không biết nó báo như vậy là lỗi gì
    lỗi này là lỗi gì vậy anh
    em cảm ơn
    em cảm ơn anh
  14. admin Administrator

To @ Please login or register to view links hình như em đang cố cài trên Win 8 hả.
    Bây giờ đã có V4.3.3 rồi, em down về mà chiến nhưng đùng cố cài trên W8 nha, không bị lỗi này cũng bị lỗi khác và có ngày phải ôm hận đó.
  15. letranlong New Member

anh admin
    anh có phần mềm cài đăt thông số PID của inverter yaskawa loại A1000, V1000 không?

16. letranlong New Member

hihi
    anh admin khéo đùa nhỉ.
    em dùng win7 32 bit
    nhưng em không hiểu sao nó báo lỗi như vậy
  17. qtuan.thp Moderator

Biến tần mình cũng từng làm với LS, Omron và Mitsu.
    Mỗi con sơ sơ biết cài đặt và sử dụng thôi, có LS là làm thực nhiều hơn.
    Có vấn đề gì mình biết sẽ giúp đỡ.
  18. admin Administrator

Chào em
    Anh đến biến tần này đụng đến còn chưa được nữa là hihihihi, xin lỗi nha.
  19. letranlong New Member

em cảm ơn.
    để sau này nếu có em nhờ anh giúp
    bây giờ thì nhà máy em đang làm họ sử dụng yaskawa và siemen và một số loại khác
    em muốn học inverter yaskawa điều khiển bằng PID vì em thấy nó sử dụng nhiều nên lấy ra nghịch cũng dễ hihi
    nếu như hôm nào anh admin rãnh em lên em nhờ anh admin chỉ thêm cho em về inverter siemen và plc simotion D425 anh nhé
  20. letranlong New Member

hihihi vâng.
    vì nhà máy em nó dùng nhiều lắm và đồ dự phòng cũng nhiều nên muốn nghịch cũng dể